Tư vấn hỗ trợ pháp lý doanh nghiệp

Tranh chấp đất Gửi Câu Hỏi
Câu hỏi :
Năm 2009, công ty TNHH MTV cao su Hương Khê (Hà Tĩnh) thực hiện san ủi để trồng rừng trên diện tích 7ha thuộc lô 17, khoảng 6, tiểu khu 200, xã Hương Giang, huyện Hương Khê (đã được UBND tỉnh cấp). Lúc này xảy ra tranh chấp với hộ gia đình ông Lê Hữu Chí (xóm 6, xã Hương Giang) khi ông Chí tổ chức một số người đến chiếm diện tích rừng này, đào hố trồng keo. Công ty đã phối hợp chính quyền các cấp đứng ra hòa giải nhưng bất thành. Đến ngày 2/8/2010 công ty cao su Hương Khê chính thức có đơn khởi kiện hộ ông Chí. Ngày 27/5/2011, TAND huyện Hương Khê tuyên buộc ông Lê Hữu Chí di dời toàn bộ số cây keo, trả lại mặt bằng cho công ty. Công ty cao su tự nguyện hỗ trợ cho ông Chí số tiền 25 triệu đồng di dời cây. Sau nhiều năm bản án không được thực thi, ông Chí lại tiếp tục khai thác keo trên diện tích bản án đã tuyên Sau bản án sơ thẩm, ông Lê Hữu Chí đệ đơn kháng cáo. Ngày 28/8/2011, tại phiên phúc thẩm, TAND tỉnh Hà Tĩnh tuyên giữ nguyên bản án dân sự sơ thẩm buộc ông Chí phải trả lại mặt bằng diện tích 7ha cho công ty cao su Hương Khê. Ông Chí không chấp nhận thua kiện, tiếp tục gửi đơn kháng án lên TAND Tối cao. Đến ngày 2/6/2014, TAND Tối cao đã có thông báo giải quyết đơn đề nghị của ông Chí. Thông báo khẳng định: Không có cơ sở xác định ông Chí đã được giao phần đất 7ha từ năm 1992, mà đất này thuộc quyền sở hữu của công ty cao su Hương Khê nên việc ông lấn chiếm đất và trồng cây trên đất của Hương Khê là không đúng. Tòa án cấp sơ thẩm và phúc thẩm đã buộc ông bà phải di dời cây keo để trả lại đất cho công ty Hương Khê, ghi nhận việc công ty tự nguyện hỗ trợ cho ông Chí 25 triệu đồng chi phí di dời cây là phù hợp. Do đó, không có căn cứ để kháng nghị bản án phúc thẩm trên theo thủ tục giám đốc thẩm. Đã 05 trôi qua bản án vẫn không được thi hành gây mất an ninh tật tự, tạo tiền lệ xấu trên địa bàn, gây mất lòng tin đối với DN. Kính đề nghị cơ quan chính quyền xem xét cho ý kiến chỉ đạo. Trân trọng!
Người hỏi: Công ty Cao su Hương Khê ( 20/01/2019)
Câu trả lời :
Cơ quan trả lời: Ngày trả lời: 20/01/2019
Current rating:
[Trở về]
Phản hồi bạn đọc