Tư vấn hỗ trợ pháp lý doanh nghiệp

Quy định về lưu giữ văn bằng của người lao động Gửi Câu Hỏi
Câu hỏi :
Sau khi ra trường tôi có làm tại 1 công ty. Công ty giữ bằng tốt nghiệp đại học bản chính của tôi. Vậy cho tôi hỏi công ty có được giữ bằng tốt nghiệp của người lao động không ?
Người hỏi: Trần Duy Tuấn ( 22/03/2022)
Câu trả lời :
Cơ quan trả lời: Tổ tư vấn pháp lý Ngày trả lời: 22/03/2022

Tại khoản 1 Điều 17 Bộ Luật lao động ngày 20/11/2019, quy định hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động: Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động; Theo đó, việc Công ty giữ bằng tốt nghiệp của người lao động (bằng tốt nghiệp đại học bản chính của bạn) là không phù hợp với quy định nêu trên, mà công ty chỉ được giữ bản sao văn bằng, chứng chỉ để lưu trữ thông tin của người lao động.


[Trở về]
Phản hồi bạn đọc